Katọlikísíẹ̀m vs. Kristẹnítì Bibeli: Apologetics
Ìjọ Katọlíkì sọ pé ó jẹ́ ìjọ Ọlọrun kan ṣoṣo. Ṣùgbọ́n nígbà tí a bá ṣàyẹ̀wò àwọn ẹkọ rẹ̀ pẹ̀lú Ìwé Mímọ́ — Póòpù, Màríà, Iná Àárọ̀, Mísà, Àṣà — a rí ìyàtọ̀ pàtàkì sí ìhìn rere Majẹ̀mú Tuntun.
Póòpù àti Àìṣeéwọ̀ Póòpù — Láìsí Ìpìlẹ̀ Bibeli
ẸTỌ: Póòpù jẹ́ aṣojú Krístì lórí ilẹ̀ àti àìṣeéwọ̀ nígbà tó ń sọ̀rọ̀ ex cathedra.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Gbogbo yín jẹ́ arakunrin.» (Mátíù 23:8). «Àárín ọ̀kan wà, Krístì Jésù, àárín Ọlọrun àti ènìyàn.» (1 Timọ́tiọ̀ 2:5)
ÌDÁHÙN: 1. Mátíù 16:18 — 'lórí àpáta' jẹ́ ìjẹ́wọ́ Peteru, kìí ṣe Peteru gẹgẹ́ bí ètò àjọ. 2. Gálátíà 2:11 — Pọ́ọ̀lù tako Peteru tòsẹ̀ — àwọn tí kò lè ṣe àṣìṣe kò ṣe àṣìṣe. 3. Ìṣe 15 — Jakọbu ṣe olórí Ìgbìmọ̀ Jerúsálẹ́mù, kìí ṣe Peteru. 4. 1 Peteru 5:1 — Peteru pè ara rẹ̀ ní 'àgbàlàgbà' — kìí ṣe Póòpù.
ÌPÈ: Krístì jẹ́ Orí ìjọ (Éfésù 5:23). Kò sí ènìyàn tó lè gbé ìpò Rẹ̀.
Màríà Gẹgẹ́ bí Ayaba Ọ̀run àti Alàgbàṣiṣẹ — Ìjósìn Ìdọ̀tí Tuntun
ẸTỌ: Màríà jẹ́ Ayaba Ọ̀run, alàgbàṣiṣẹ, àti àánú Ọlọrun.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Àárín ọ̀kan wà, Krístì Jésù.» (1 Timọ́tiọ̀ 2:5). «Èmi ni ọ̀nà, òtítọ́, àti ìyè.» (Johanu 14:6)
ÌDÁHÙN: Ìwé Mímọ́ fún Jésù Krístì nìkan ní ipa àárín. Ṣíṣe àfikún àárín mìíràn tako 1 Timọ́tiọ̀ 2:5 tòsẹ̀. Màríà pè ara rẹ̀ ní 'ẹrùwà ti Olúwa' (Lúka 1:38) — kìí ṣe 'jọ́sìn sí mi.' 'Ayaba Ọ̀run' jẹ́ àmì tí Ọlọrun pẹ̀ nínú Ahọ́ Majẹ̀mú (Jeremáyà 7:18).
ÌPÈ: Jésù ni àárín kan ṣoṣo (1 Timọ́tiọ̀ 2:5; Johanu 14:6). Ìgbàdúrà sí Màríà ń yọ wa kúrò lọ́wọ́ Rẹ̀.
Ìgbàdúrà Sí Àwọn Ènìyàn Mímọ́ — Ìbánisọ̀rọ̀ pẹ̀lú Àwọn Òkú Tí Bibeli Fòfín
ẸTỌ: A lè pè àwọn ènìyàn mímọ́ gẹgẹ́ bí àánú.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Nítorí a ní Àlùfáà Àgbà ńlá.» (Ibránì 4:14)
ÌDÁHÙN: Pè àwọn ènìyàn mímọ́ tó kú jẹ́ fòfín kedere nínú Bibeli: Deuteronomi 18:10-12 — ìbánisọ̀rọ̀ pẹ̀lú àwọn òkú jẹ́ 'ìrira' sí Ọlọrun. Majẹ̀mú Tuntun: àárín kan ṣoṣo — Jésù Krístì (1 Jòhánù 2:1; Rọ́mánì 8:34). Ibránì 7:25 — Jésù 'ń gbé títí àáìkú láti gbàdúrà fún wọn.'
ÌPÈ: Jésù wà àti ń gbàdúrà fún wa (Rọ́mánì 8:34). A kò nílò àwọn ènìyàn mímọ́ tó kú gẹgẹ́ bí àánú.
Ìjẹ́wọ́ Sí Àwọn Àlùfáà — Kò Sí Àlùfáà Ẹgbẹ́ Nínú Majẹ̀mú Tuntun
ẸTỌ: Àwọn ẹ̀ṣẹ̀ gbọdọ̀ jẹ́wọ́ sí àlùfáà Katọlíkì.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Bí a bá jẹwọ̀ àwọn ẹ̀ṣẹ̀ wa, Ó tọ́ àti olóòtítọ́ láti dárí jìnà àwọn ẹ̀ṣẹ̀ wa.» (1 Jòhánù 1:9). «Ẹ jẹ́ àlùfáà ọba.» (1 Peteru 2:9)
ÌDÁHÙN: Majẹ̀mú Tuntun mọ àlùfáà kan ṣoṣo àyàfi Krístì àti àlùfáà àbáyọrí gbogbo àwọn olùgbàgbọ́ (1 Peteru 2:9). 1 Jòhánù 1:9 — jẹ́wọ́ sí ỌLỌRUN, kìí ṣe àwọn àlùfáà. Peteru fúnrarẹ̀ jẹ́ ọkùnrin tó ní ìyàwó (Mátíù 8:14).
ÌPÈ: Olùgbàgbọ́ ní ọ̀nà tòsẹ̀ si Ọlọrun nípasẹ̀ Krístì (Éfésù 2:18; Ibránì 4:16).
Iná Àárọ̀ — Ó Ti Parí
ẸTỌ: Àwọn Kristẹni gbọdọ̀ kọjá nínú Iná Àárọ̀ ṣáájú wọ́n lè wọ ọ̀run.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Ó ti parí!» (Johanu 19:30). «Nítorí pẹ̀lú ẹbọ kan ṣoṣo, ó ti mú àwọn tí wọ́n ti mímọ́ wà ní ìpéye títítí.» (Ibránì 10:14)
ÌDÁHÙN: Iná Àárọ̀ tako ẹkọ ìsèéṣe gbígbà Krístì: Ibránì 10:14 — 'ní ìpéye TÍTÍTÍ.' Rọ́mánì 8:1 — 'kò sí ìdálẹ́bi kankan fún àwọn tó wà nínú Krístì' — ní ÌSÌ YÌÍ. Filipì 1:23 — Pọ́ọ̀lù fẹ́ 'lọ àti wà pẹ̀lú Krístì' — tòsẹ̀, láìsí Iná Àárọ̀.
ÌPÈ: Iṣẹ́ Krístì ti parí. Iná Àárọ̀ kò sí nínú Ìwé Mímọ́.
Mísà Gẹgẹ́ bí Ẹbọ Tó Ń Tún Ṣe — Ẹ̀gàn fún Àgbélébùú
ẸTỌ: Mísà jẹ́ àtúnwà ẹbọ Krístì tí a fi ṣe fún àwọn ẹ̀ṣẹ̀ àwọn tó wà láàyè àti àwọn tó kú.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Kò fún ara Rẹ̀ lọ́pọ̀ìgbà... Ó ti farahàn ní lẹ̀ẹ̀kan sí lati yọ ẹ̀ṣẹ̀ kúrò.» (Ibránì 9:25-26). «Pẹ̀lú ẹbọ kan ṣoṣo, ó ti mú wọn wà ní ìpéye.» (Ibránì 10:14)
ÌDÁHÙN: Ibránì 9 àti 10 jẹ́ kedere: Krístì fi ara Rẹ̀ ṣe ẹbọ LẸ́ẸÀKANSÌi fún gbogbo. Ẹbọ Mísà kò lè wà nínú Ìwé Mímọ́.
ÌPÈ: Àgbélébùú jẹ́ pípé àti ìkẹyìn. 'Ó ti parí' (Johanu 19:30).
Ìyípadà Lẹ́yìn Ìpínle — Ohun Tí Jésù Túmọ̀ Si
ẸTỌ: Nínú Mísà, àkàrà àti wáínì di ara àti ẹjẹ̀ Krístì ní tòótọ́.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Ẹ ṣe eléyìí fún ìrántí mi.» (Lúka 22:19). «Nítorí igun tí ẹ bá jẹ àkàrà yìí... ẹ ń sọ ikú Olúwa tó ti kọjá.» (1 Kọ́ríńtì 11:26)
ÌDÁHÙN: Jésù sọ̀rọ̀ nínú ède àwòrán leralera: 'Èmi ni Àkàrà Ìyè' (Johanu 6:35), 'Èmi ni Ẹnu-ọ̀nà' (Johanu 10:9) — kò sí ẹnìkan tó sọ pé Ó jẹ́ ẹnu-ọ̀nà ní tòótọ́. Àjọsowọ́ Olúwa jẹ́ ọ̀jọ̀rúwà ÌRÁNTÍ — 'fún ìrántí mi.'
ÌPÈ: Àjọsowọ́ Olúwa jẹ́ ìrántí àti ìpolongo ìkú Krístì — kìí ṣe ìyípadà ní tòótọ́.
Àṣà Ènìyàn Tó Dọ́gba Pẹ̀lú Ìwé Mímọ́ — Ọlọrun Fòfín Rẹ̀
ẸTỌ: Àṣà ìjọ jẹ́ dọ́gba pẹ̀lú Ìwé Mímọ́.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Ẹ ti fi àṣà yín sọ Ọ̀rọ̀ Ọlọrun di òfo.» (Mátíù 15:6). «Gbogbo Ìwé Mímọ́ ni Ọlọrun fún.» (2 Timọ́tiọ̀ 3:16)
ÌDÁHÙN: Jésù fúnrarẹ̀ ṣe àbẹ̀tẹ̀lẹ̀ àwọn àṣà tó ṣẹ́ Ọ̀rọ̀ Ọlọrun (Mátíù 15:3-6; Mákù 7:8-13). 2 Timọ́tiọ̀ 3:16-17 — Ìwé Mímọ́ tó pé. Àwọn àṣà ìjọ tó ṣàfikún Ẹkọ Màríà, Iná Àárọ̀ àti Ìdáwọ̀lé jẹ́ ìṣẹ̀dá ènìyàn.
ÌPÈ: Ìwé Mímọ́ jẹ́ ìpìlẹ̀ àìṣeéwọ̀ ṣoṣo.
Ìrìbọmi Ọmọdé — Ìgbàgbọ́ Gbọdọ̀ Jẹ́ Ṣáájú Ìrìbọmi
ẸTỌ: A gbọdọ̀ ṣe ìrìbọmi fún àwọn ọmọ ìkókó.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Ẹni tó bá gbàgbọ́ àti tó bá ṣe ìrìbọmi yóò gba ìgbàlà.» (Mákù 16:16)
ÌDÁHÙN: Majẹ̀mú Tuntun fi àpẹẹrẹ hàn: ìgbàgbọ́ ṣáájú, lẹ́yìn náà ìrìbọmi. Ìṣe 2:41 — 'àwọn tó gbà ọ̀rọ̀ rẹ̀ ní ìrìbọmi.' Àwọn ọmọ ìkókó kò lè gbàgbọ́.
ÌPÈ: Ìgbàgbọ́ ṣáájú, lẹ́yìn náà ìrìbọmi — eléyìí ni àpẹẹrẹ Bibeli.
Jọsìn Ọjọ́ Àìkú — Konstandini, Kìí ṣe Ọlọrun
ẸTỌ: Ìjọ ní ẹ̀tọ́ láti yí Sábáàtì sí Ọjọ́ Àìkú.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Rántí ọjọ́ Sábáàtì láti kẹ́ rẹ̀ mímọ́.» (Ìfilọ́lẹ̀ 20:8)
ÌDÁHÙN: Sábáàtì Bibeli jẹ́ ọjọ́ keje (Sátídé), tí a dásílẹ̀ nígbà ìdásílẹ̀ ayé (Jẹ́nẹ́sísì 2:2-3). Ìyípadà sí Ọjọ́ Àìkú ni Konstandini ṣe ní 321 Ọ.S, kìí ṣe Ọlọrun. Ìjọ kò ní ẹ̀tọ́ láti yí àwọn àṣẹ àáìkú Ọlọrun.
ÌPÈ: Sábáàtì jẹ́ àmì Ọlọrun (Hesíkẹ́lì 20:12). Pa á mọ́.
Ìbọ̀rìṣà àti Ere — Ìgbóguntì Àṣẹ Kejì Tòsẹ̀
ẸTỌ: Ere àti àwọrán Jésù, Màríà àti àwọn ènìyàn mímọ́ ránnimọ́lẹ̀ wa nínú ìgbàdúrà.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Má ṣe mú ère fún ara rẹ̀... má ṣe jọ́sìn sí wọn.» (Ìfilọ́lẹ̀ 20:4-5)
ÌDÁHÙN: Àṣẹ Kejì fòfín ẹ̀dá àti ìjósìn ère kedere. Ìjọ Katọlíkì yọ àṣẹ yìí kúrò nínú ìkàwé àṣà wọn.
ÌPÈ: Ọlọrun fòfín ìjósìn ère kedere. Pa àṣẹ Kejì.
Abuṣeé Àwọn Àlùfáà — Ẹkọ Ẹmí Àbùkù
ẸTỌ: Àwọn àlùfáà gbọdọ̀ jẹ́ abuṣeé.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Ẹmí sọ kedere... tí ó ń fòfín ìgbéyàwó.» (1 Timọ́tiọ̀ 4:1-3). «Ògá kan ní ìyàwó ọ̀kan.» (1 Timọ́tiọ̀ 3:2)
ÌDÁHÙN: 1 Timọ́tiọ̀ 4:1-3 sọ kedere pé fòfín ìgbéyàwó jẹ́ 'ẹkọ àwọn ẹmí àbùkù.' Peteru, tí a sọ pé ó jẹ́ Póòpù àkọ́kọ́, ní ìyàwó (Mátíù 8:14).
ÌPÈ: Ìjọba abuṣeé jẹ́ àṣà ènìyàn, kìí ṣe àṣẹ àtọ̀runwá.
Ìpilẹ̀ Ìbọ̀rìṣà — Róòmù Gbà Àwọn Ẹ̀sìn Ayé
ẸTỌ: Katọlikísíẹ̀m jẹ́ ìjọ Kristẹni àkọ́kọ́.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Kí a má ṣe kópa nínú àwọn iṣẹ́ òkùnkùn tó kò ní èso.» (Éfésù 5:11)
ÌDÁHÙN: Ọpọlọpọ̀ àwọn ìṣe Katọlíkì ní ìpilẹ̀ ìbọ̀rìṣà: ìmọ́lẹ̀ (Halo) látinú àwòrán Gíríkì, àwọrán ìyá-ọmọ (àfiwé si Isis àti Horus), èefín àti ìgbádùn (látinú àwọn ìṣe Rómánù-ìbọ̀rìṣà).
ÌPÈ: Ìjọ ti tòótọ́ ni ẹjẹ̀ Krístì ra — kìí ṣe nípa gbígba àwọn ìṣe ìbọ̀rìṣà.
Àwọn Crusade àti Ìwádìí — Èso Igi Náà
ẸTỌ: Katọlikísíẹ̀m jẹ́ ìjọ Ọlọrun ti tòótọ́.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Nípasẹ̀ èso wọn ni ẹ yóò mọ̀ wọn.» (Mátíù 7:16)
ÌDÁHÙN: Ìtàn ìjọ ní àwọn èso tó ń ṣe ìdààmú: Àwọn Crusade (1095-1291) pa ẹgbẹẹgbẹ̀rún nínú orúkọ Krístì. Ìwádìí ṣe ìyọnu àti pa ẹgbẹẹgbẹ̀rún gẹgẹ́ bí 'aládàápọ̀ ẹ̀sìn' — ọ̀pọ̀lọpọ̀ nítorí wíwà Bibeli.
ÌPÈ: Èso igi fi ìsẹ̀ rẹ̀ hàn.
Ìpè Ìkẹyìn — Jáde Lára Rẹ̀, Àwọn Ènìyàn Mi
ẸTỌ: Eléyìí kò jẹ́ ìkọlu sí àwọn Katọlíkì — ó sẹ̀ nípa àwọn ọkàn.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Jáde lára rẹ̀, àwọn ènìyàn mi.» (Àpókálípì 18:4). «Dúró ṣinṣin nínú òmìnira.» (Gálátíà 5:1)
ÌDÁHÙN: Àwọn mílíọ̀nù Katọlíkì ń nífẹ̀ẹ́ Ọlọrun ní tòótọ́. Ìṣòro náà jẹ́ àjọ: àwọn ẹkọ tó ń yọ ènìyàn kúrò sí ìhìn rere rírọrùn àti ọfẹ́ ti ọlọ́pẹ̀. Ìhìn rere jẹ́ rírọrùn: 'Nítorí àánú ni a gbà yín, nípasẹ̀ ìgbàgbọ́.' (Éfésù 2:8)
ÌPÈ: Krístì ni ọ̀nà kan ṣoṣo (Johanu 14:6). Gbà àwọn òmìnira tí Krístì ń fún.
Ìdáwọ̀lé — Ríra Àdárí Jìnà
ẸTỌ: Ìjọ lè fún ìdáwọ̀lé.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Kò sí ọkàn tó lè fún ìrápadà fún olórun.» (Sáàmù 49:8-9)
ÌDÁHÙN: Ìdáwọ̀lé ni Màrtíìn Lùtà ti sọ kedere gẹgẹ́ bí 'òwò pẹ̀lú ọlọ́pẹ̀ Ọlọrun.' Ìṣe 8:20-22 — Peteru pẹ̀ Símónì Mágùsì nítorí tó fẹ́ ra ebun ẹmí.
ÌPÈ: Àdárí jìnà kò lè rà. Ó jẹ́ ẹbùn ọfẹ́ nípasẹ̀ Krístì.
Wúndia Àáìkú ti Màríà
ẸTỌ: Màríà wà gẹgẹ́ bí wúndia lẹ́yìn ìbí Jésù.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Kò sì mọ̀ ọ́ títí tó fi bí ọmọkùnrin.» (Mátíù 1:25). «Kò fẹ́ bí ọ̀kan pẹ̀lú àwọn ọmọ ẹ̀gbọ́n Jésù, Jakọbu, Jósẹ́fù, Símónì àti Júdà?» (Mátíù 13:55)
ÌDÁHÙN: Mátíù 1:25 — Jósẹ́fù 'kò mọ̀ ọ́ TÍTÍ' — ede náà ṣe àfihàn pé ibálòpọ̀ tẹ̀lé. Mátíù 13:55-56 — Jésù ní àwọn arakunrin àti arábìnrin.
ÌPÈ: Wúndia Àáìkú ti Màríà jẹ́ àṣà ènìyàn, kìí ṣe ẹkọ Bibeli.
Àwọn Ìwé Apocrypha / Deuterocanonical
ẸTỌ: Bibeli ní ìwé 73, pẹ̀lú àwọn ìwé Deuterocanonical.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Wọ́n ní àwọn ọ̀rọ̀ Ọlọrun.» (Rọ́mánì 3:2 — nípa Ísírẹ́lì)
ÌDÁHÙN: Àwọn Apocrypha kò jẹ́ gba látọwọ́ àwọn Júù gẹgẹ́ bí Bibeli. Jésù àti àwọn Àpóstélì kò tó àwọn Apocrypha gẹgẹ́ bí 'Ìwé Mímọ́' rí. Ìgbìmọ̀ Trento (1546) ṣe àgbékalẹ̀ wọn gẹgẹ́ bí ìfèsí sí Àtúnṣe Protẹ́stàntì.
ÌPÈ: Bibeli Júù — ìwé 39 Majẹ̀mú Àtijọ́ — jẹ́ ìpìlẹ̀ tó tọ́.
Ìmọ̀ Mimọ́ Màríà (1854)
ẸTỌ: Màríà jẹ́wọ̀ láìsí ẹ̀ṣẹ̀ àkọ́kọ́.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Gbogbo ènìyàn ti ṣẹ̀ṣẹ̀.» (Rọ́mánì 3:23). «Ọkàn mi ń yọ nínú Ọlọrun Olùgbàlà mi.» (Lúka 1:47 — Màríà pe Ọlọrun ní Olùgbàlà rẹ̀)
ÌDÁHÙN: Rọ́mánì 3:23 — 'GBOGBO ti ṣẹ̀ṣẹ̀.' 'Gbogbo' túmọ̀ si gbogbo. Màríà fúnrarẹ̀ pe Ọlọrun ní 'Olùgbàlà' Rẹ̀ — ìyẹn túmọ̀ si pé ó nílò ìgbàlà. Ẹkọ yìí ni a kéde ní 1854 — ọdún 1800 lẹ́yìn Krístì, láìsí àtìlẹ́yìn Bibeli.
ÌPÈ: Gbogbo ènìyàn nílò Olùgbàlà — Màríà pẹ̀lú.
Gòkẹ̀ Sí Ọ̀run ti Màríà (1950)
ẸTỌ: Màríà gbé ara Rẹ̀ sí ọ̀run.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Ṣùgbọ́n Krístì dide nínú àwọn òkú, àkọ́kọ́ àwọn tó sùn.» (1 Kọ́ríńtì 15:20)
ÌDÁHÙN: Ẹkọ Gòkẹ̀ Sí Ọ̀run Màríà ni Póòpù Pius XII kéde ní 1950 — láìsí àtìlẹ́yìn Bibeli kankan. Kò sí ẹsẹ̀ Bibeli tó mẹ́nú ba ikú Màríà, nìkan tí ó ti gòkẹ̀ sí ọ̀run.
ÌPÈ: Ohun tí Bibeli kò sọ, a kò gbọdọ̀ kọ́.
Ìfarahàn Màríà — Fatima, Lourdes, Medjugorje
ẸTỌ: Màríà ń farahàn lórí ilẹ̀ àti pèsè àwọn ifiranṣẹ.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Sátánì fúnrarẹ̀ ń yi ara rẹ̀ padà gẹgẹ́ bí àánù ìmọ́lẹ̀.» (2 Kọ́ríńtì 11:14). «Màá gbàgbọ́ èyíkéyìí ẹmí.» (1 Jòhánù 4:1)
ÌDÁHÙN: Gbogbo ìfarahàn tó ń fa àfojúsùn kúrò lọ́wọ́ Krístì jẹ́ ọ̀ràn tó yẹ kí a ṣàyẹ̀wò. Ìfarahàn 'Màríà' ọpọlọpọ̀ ní àwọn ifiranṣẹ tó tako àwọn ẹkọ Bibeli.
ÌPÈ: Ṣàyẹ̀wò gbogbo ẹmí pẹ̀lú Ìwé Mímọ́.
Òdodo Àjọ Katọlíkì vs. Ìhìn Rere Ti Tòótọ́
ẸTỌ: Ìjọ ní ojúṣe láti ṣe ìgbéga òdodo nínú àwùjọ.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Ṣùgbọ́n ẹ wá ṣáájú ìjọba Ọlọrun àti òdodo Rẹ̀.» (Mátíù 6:33)
ÌDÁHÙN: Majẹ̀mú Tuntun tẹnu mọ́ ìgbàlà ọkàn. Nígbà tí òdodo àjọ bá rọ́pò ìhìn rere ọlọ́pẹ̀, ó jẹ́ ìṣòro. Ìyípadà tòótọ́ àwùjọ bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú yípadà ti ara ẹni kọ̀ọ̀kan — '...ó di ẹ̀dá tuntun' (2 Kọ́ríńtì 5:17).
ÌPÈ: Ṣe iṣẹ́ fún àwọn aláìní — ṣùgbọ́n wàásù ìhìn rere.
Ìjẹ́wọ́ sí Ọlọrun vs. Ìjẹ́wọ́ sí Àwọn Àlùfáà
ẸTỌ: Ìjẹ́wọ́ àṣẹ sí àlùfáà jẹ́ dandan fún àdárí jìnà.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Bí a bá jẹwọ̀ àwọn ẹ̀ṣẹ̀ wa, Ó tọ́ àti olóòtítọ́ láti dárí jìnà.» (1 Jòhánù 1:9). «Nítorí náà jẹwọ̀ àwọn ẹ̀ṣẹ̀ yin sí ara yín.» (Jakọbu 5:16)
ÌDÁHÙN: 1 Jòhánù 1:9 — jẹwọ̀ sí ỌLỌRUN, kìí ṣe àlùfáà. Jakọbu 5:16 — ìfọwọ́sí ẹni ara — kìí ṣe ìdásíjìnà àṣẹ. Majẹ̀mú Tuntun kò ṣàpèjúwe ẹgbẹ́ àlùfáà tó fún àdárí jìnà.
ÌPÈ: Jẹwọ̀ àwọn ẹ̀ṣẹ̀ rẹ sí Ọlọrun — Ó dárí jìnà (1 Jòhánù 1:9).
Póòpù Gẹgẹ́ bí 'Aṣojú Krístì'
ẸTỌ: Póòpù jẹ́ aṣojú Krístì lórí ilẹ̀.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Ó sì jẹ́ Orí Ìgbékalẹ̀, tó jẹ́ Ìjọ.» (Kọ́lọ́síánì 1:18)
ÌDÁHÙN: Majẹ̀mú Tuntun fún Krístì — kìí ṣe ènìyàn — ipa Orí Ìjọ (Kọ́lọ́síánì 1:18; Éfésù 5:23). Ipa tí Póòpù fẹ́ ní 'dípò Krístì' jẹ́ ipa tí Ìwé Mímọ́ fún Krístì nìkan.
ÌPÈ: Krístì jẹ́ Orí ìjọ kan ṣoṣo.
Limbo — Ìṣẹ̀dá Fún Àwọn Ọmọ ìkókó Tó Kò Gbà Ìrìbọmi
ẸTỌ: Àwọn ọmọ ìkókó tó kò gbà ìrìbọmi lọ sí Limbo.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Jẹ́ kí àwọn ọmọ wá sí mi... nítorí ti irú àwọn bẹ́ẹ̀ ni ìjọba Ọlọrun.» (Mákù 10:14)
ÌDÁHÙN: 'Limbo' kò wá sí nínú Ìwé Mímọ́ — ó jẹ́ ìṣẹ̀dá ènìyàn. Ìjọ Katọlíkì fagilé 'Limbo ti àwọn ọmọ ìkókó' ní 2007 — ìyẹn fi hàn pé kò jẹ́ ẹkọ àìṣeéwọ̀.
ÌPÈ: Ohun tí Bibeli kò sọ, a kò gbọdọ̀ kọ́.
Orúkọ Mímọ́ — Àtúnpè Àṣàn àti Ìgbàdúrà Tó Dàpọ̀
ẸTỌ: Orúkọ Mímọ́ jẹ́ ìgbàdúrà tó ṣiṣẹ́.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Ní ìgbà tí ẹ bá ń gbàdúrà, máṣe pàgọ̀ bíi àwọn aláwọ̀ mìíràn.» (Mátíù 6:7)
ÌDÁHÙN: Mátíù 6:7 — Jésù kìlọ̀ kedere nípa 'àtúnpè àṣàn' pẹ̀lú ọpọlọpọ̀ ọ̀rọ̀. Orúkọ Mímọ́ ní àtúnpè àwọn ìgbàdúrà àáàrọ̀ àárọ̀ ìgbà — gangan ohun tí Jésù fòfín. Ìgbàdúrà wọn sí Màríà — kìí ṣe Ọlọrun.
ÌPÈ: Gbàdúrà sí Bàbá, nípasẹ̀ Ọmọ, nínú Ẹmí Mímọ́ — kìí ṣe sí Màríà.
Ìpè Ìkẹyìn — 'Jáde Lára Rẹ̀, Àwọn Ènìyàn Mi'
ẸTỌ: Ọpọlọpọ̀ Kristẹni olóòtítọ́ wà nínú Katọlikísíẹ̀m.
ÌWÉÌMÍMỌ́: «Jáde lára rẹ̀, àwọn ènìyàn mi.» (Àpókálípì 18:4). «Dúró ṣinṣin nínú òmìnira tí Krístì ti mú wa sílẹ̀.» (Gálátíà 5:1)
ÌDÁHÙN: Eléyìí kò jẹ́ ìkọlu sí àwọn Katọlíkì — ọpọlọpọ̀ àwọn olùgbàgbọ́ olóòtítọ́ wà. Ìṣòro jẹ́ àjọ: àwọn ẹkọ tó ń yọ ènìyàn kúrò sí ìhìn rere rírọrùn àti ọfẹ́ ti ọlọ́pẹ̀. Ìhìn rere jẹ́: 'Nítorí àánú ni a gbà yín, nípasẹ̀ ìgbàgbọ́.' (Éfésù 2:8)
ÌPÈ: Sèéṣe jẹ́ rírọrùn: Gbàgbọ́ nínú Olúwa Jésù Krístì, ìwọ yóò sì gba ìgbàlà (Ìṣe 16:31).
Ìpari
Katọlikísíẹ̀m ní ọpọlọpọ̀ àwọn olùgbàgbọ́ olóòtítọ́, ṣùgbọ́n àwọn ẹkọ àjọ — àìṣeéwọ̀ Póòpù, ìjósìn Màríà, Iná Àárọ̀, Mísà gẹgẹ́ bí ẹbọ, Àṣà lórí Ìwé Mímọ́ — yàtọ̀ pàtàkì sí ìhìn rere Majẹ̀mú Tuntun. Ìhìn rere ọlọ́pẹ̀ nìkan nípasẹ̀ ìgbàgbọ́ nìkan nínú Krístì nìkan gbọdọ̀ wa ní àárín.
Fẹ́ finlẹ̀ sí i? Ṣe bẹ̀rẹ̀ gbìgbàda Kingdom Arena app kí o sì kẹ́kọ̀ọ́ àwọn òtítọ́ Bibeli wọ̀nyí.
Gbìgbàda Kingdom Arena →